Tivi Samsung QA65Q7FA – Giá tốt, chất lượng vượt trội
Chuyển tới nội dung chính trong bài [Xem]
1. Tổng qua thiết kế Samsung QA65Q7FA – Sang trọng, hoàn thiện tinh tế
Chân đế thay đổi linh hoạt theo không gian bố trí (Ảnh: Samsung).
Tivi Samsung 65 inch này vẫn đi kèm remote SolarCell chất lượng cao, sạc pin bằng tấm pin mặt trời tích hợp đằng sau hoặc cổng USB-C. Thiết kế remote tối giản, ít nút bấm nhưng vẫn mang lại trải nghiệm sử dụng thoải mái. Bên cạnh đó, một tính năng rất tiện lợi của remote là nó có thể điều khiển cùng lúc nhiều thiết bị ngoài tivi, chẳng hạn như soundbar hoặc đầu phát blu-ray.
2. Trang bị và tính năng thông minh
Hệ điều hành Tizen One UI (Ảnh: Samsung).
Hiệu suất của tivi như thường lệ, rất xuất sắc. Một phần nó đến từ bộ xử lý Q4 AI mạnh mẽ, một phần vì Tizen One UI được thiết kế tương thích rất tốt phần cứng của tivi. Hai yếu tố này gộp lại tạo ra trải nghiệm thao tác mượt mà, tắt mở ứng dụng rất nhanh chóng và thao tác đa nhiệm gần như tức thì không độ trễ. Tuy nhiên, có điểm trừ nho nhỏ là tivi chỉ có tần số quét 50Hz, dù không phải vấn đề lớn với nội dung phim và truyền hình nhưng sẽ gây khó khăn đôi chút khi chơi game.
Dù vậy, trải nghiệm thực tế vẫn cho thấy Samsung 65Q7FA vẫn là một chiếc tivi chơi game không hề tệ. Khi kết nối với PlayStation 4, 65Q7FA phát hiện tín hiệu thiết bị và chuyển sang chế độ Game Mode ngay tức thì, tự động kích hoạt Game Bar và hiển thị các thông số quan trọng. Đặc biệt hơn nữa là độ trễ đầu vào (độ trễ giữa thao tác trên tay cầm và phản hồi trên màn hình) chỉ có 7ms, cực kỳ thấp. Tuy tần số quét 50Hz và thiếu VRR (Variable Refresh Rate) có thể khiến hình ảnh bị giật nhẹ, nhưng ta có thể khăc phục bằng các bật chức năng Game Motion Plus lên để cải thiện độ mượt.
Hiệu suất game ấn tượng trong tầm giá (Ảnh: Samsung).
Tóm lại, trải nghiệm sử dụng của smart tivi Samsung QA65Q7FA gần như là hoàn hảo trong tầm giá. Nếu như nó có tần số quét 120Hz và VRR, chắc chắn giá trị sẽ còn gia tăng vượt bậc.
3. Chất lượng âm thanh của Samsung QA65Q7FA: Đủ dùng!
Với hệ thống loa tích hợp 2.0 kênh, công suất tổng 20W, chất lượng âm thanh của tivi QLED Samsung này đủ tốt cho trải nghiệm hàng ngày. Độ dày tivi tăng lên khiến không gian cộng hưởng âm thanh bên trong nhiều hơn, tạo ra âm trầm dày hơn. Tuy nhiên, tốt hơn cũng chỉ là so với thế hệ trước, thực tế thì âm trầm và âm bổng của hệ thống này vẫn không quá đặc biệt. Ít nhất thì giọng nói và các đoạn hội thoại vẫn dễ nghe, rõ ràng.
Âm thanh tích hợp đủ dùng cho trải nghiệm hàng ngày (Ảnh: Samsung).
4. Chất lượng hình ảnh: Sống động, màu sắc chính xác
Chất lượng hình ảnh sống động, màu sắc chính xác (Ảnh: Samsung).
5. Cổng và kết nối
Smart tivi Samsung QA65Q7FA được trang bị một bộ kết nối khá tốt so với mức giá của nó. Tivi có 3 cổng HDMI 2.0 (4K@60Hz), tuy không có VRR nhưng các tiêu chuẩn như eARC, ALLM vẫn đầy đủ. Các cổng kết nối khác bao gồm 1 cổng USB 2.0, cổng Optical, cổng LAN.
Kết nối không dây bao gồm Bluetooth 3.0 và Wi-Fi 5 băng tần kép (2.4GHz/5GHz).
6. Có nên mua tivi Samsung QA65Q7FA hay không?
Smart tivi Samsung QLED 4K 65 inch QA65Q7FA là một mẫu tivi QLED giá phải chăng mang lại ấn tượng tốt về chất lượng hình ảnh lẫn tính năng. Mặc dù hình ảnh có thể không sáng bằng các mẫu Mini-LED đắt tiền hơn, nhưng vẫn đầy mà sắc và chi tiết. Dù âm thanh chỉ ở mức trung bình và thiếu hỗ trợ Dolby Atmos/Dolby Vision, tần số quét cũng thấp, nhưng không ảnh hưởng đáng kể đến trải nghiệm tổng thể. Nếu muốn có chất lượng âm thanh tốt hơn, ta có thể dễ dàng nâng cấp chỉ bằng một chiếc soundbar giá rẻ, soundbar của Samsung thì lại càng tốt hơn nữa.
Tóm lại, nếu bạn đang cân nhắc sắm sửa một chiếc tivi 65 inch trong phân khúc giá 15 triệu đồng, thì tivi QLED Samsung 65Q7FA với giá 15,6 triệu chắc chắn là lựa chọn đáng để cân nhắc.
Tin tức về Tivi
Tivi Sony K-50S30 - Trải nghiệm thỏa mãn, giá không thể tốt hơn
Google tivi Sony 4K 50 inch K-50S30 là lựa chọn thỏa đáng ở phân khúc giá rẻ, với khả năng hiển thị màu sống động cùng giao diện Google TV, thiết kế cũng rất đẹp, đây sẽ là lựa chọn đáng cân nhắc hàng đầu cho nhu cầu sử dụng cơ bản.