Đánh giá tivi Xiaomi L85MA-MAXEA - Màn hình lớn, giá rẻ bất ngờ!
Chuyển tới nội dung chính trong bài [Xem]
Google tivi Xiaomi QLED 4K 85 inch L85MA-MAXEA sở hữu mức giá hết sức cạnh tranh với những thông số nổi bật như màn hình 85 inch tần số quét 144Hz, công nghệ Quantum Dot, hỗ trợ cả Dolby Atmos lẫn Dolby Vision và hệ điều hành Google TV.
Chưa dừng lại ở đó, gần đây, Xiaomi đã tung ra dòng tivi 4K QLED với hai kích thước siêu lớn 85 inch và 100 inch. Cả hai đều được trang bị công nghệ cao cấp và mang đến chất lượng hiển thị, âm thanh rất giá trị. Đáng nói nhất là giá của chúng, chỉ có 49,9 triệu đồng cho kích thước lớn, và 31,9 triệu đồng cho mẫu nhỏ hơn.
Đây là mức giá chưa từng có đối với một chiếc tivi màn hình lớn, phải biết rằng ở một số thương hiệu khác thì giá của dòng tivi 85 inch hay 100 inch đều rất cao. Lấy ví dụ như mẫu tivi QLED TCL 85C69B, giá của nó là 39 triệu đồng trong khi so sánh về thông số gốc, tivi 4K của Xiaomi với tần số quét 144Hz hoàn toàn áp đảo 60Hz của 85C69B.
Vậy nên, trong bài viết này, chúng ta hãy cùng đi tìm hiểu nhanh về mẫu Google tivi Xiaomi QLED 4K 85 inch L85Ma-MAXEA để xem ngoài giá rẻ ra thì nó còn những yếu tố hấp dẫn nào nữa nhé.
1. Thiết kế và kết nối của Google tivi Xiaomi QLED 4K 85 inch L85MA-MAXEA
Phải nói rằng Xiaomi quá ‘đỉnh’ trong việc cung cấp cho sản phẩm những tùy chọn tốt nhất mà vẫn giữ được giá bán hợp lý. Ở khía cạnh thiết kế ngoại hình, Xiaomi L85MA-MAXEA được hoàn thiện với chất liệu khung kim loại màu xám đen làm tăng tính thẩm mỹ, trong khi chân đế kim loại mang lại sự ổn định cho nó. Thiết kế không viền Limitless cũng rất ấn tượng, nó khiến chiếc tivi 85 inch này vừa đẹp hơn, vừa có nhiều không gian hiển thị nhất có thể.
Tóm lại, chỉ có hai từ ‘đẳng cấp’ để có thể hình dung về thiết kế ngoại hình của chiếc tivi 85 inch Xiaomi này.
Thiết kế của Xiaomi L85MA-MAXEA rất đẳng cấp, không thua kém những mẫu đắt tiền hơn (Ảnh: Xiaomi).
Ở cổng sau, mô đun giao tiếp của nó bao gồm 3 cổng HDMI hỗ trợ chuẩn kết nối hai chiều CEC để nâng cao tương tác giữa tivi và thiết bị ngoại vi (có thể dùng điều khiển tivi để điều khiển luôn thiết bị), ALLM (Auto Low Latency Mode – tự động chuyển sang chế độ độ trễ thấp khi kết nối với máy chơi game) và VRR (Variable Refresh Rate – tốc độ làm mới thay đổi). Tuy nhiên, trong 3 cổng này thì chỉ có cổng HDMI-1 và HDMI-2 là hỗ trợ 4K@144Hz, và chỉ có cổng HDMI-2 là hỗ trợ eARC.
Tivi Xiaomi 4K L85MA-MAXEA hỗ trợ chơi game với tần số quét siêu cao (Ảnh: Xiaomi).
Các cổng còn lại gồm một cổng USB 2.0, một cổng USB 3.0, cổng Ethernet, Optical, jack tai nghe 3.5mm và khe cắm CI+ (Common Interface Plus – dành cho các kênh truyền hình miễn phí hoặc thu phí). Ngoài ra, tivi cũng được tích hợp DVB-T2 để dù không sử dụng các dịch vụ truyền hình Internet thì ít nhất ti vi của bạn cũng có thể bắt được 15 kênh truyền hình kỹ thuật số miễn phí.
Về kết nối không dây, tivi 4K Xiaomi L85MA-MAXEA có Wi-Fi 6 cực nhanh và Bluetooth 5.2.
2. Khả năng hiển thị và âm thanh của Google tivi Xiaomi QLED 4K 85 inch L85MA-MAXEA
Tivi QLED Xiaomi L85MA-MAXEA có độ phân giải 4K (3840 x 2160 pixel) và tốc độ làm mới như đã nói là 144Hz, tuy nhiên, trong Game Boost, nó thậm chí có thể đẩy lên 240Hz nhưng chắc chắn sẽ không phải ở độ phân giải 4K, có lẽ chỉ là FHD mà thôi, nhưng đây cũng đã là một yếu tố cực kỳ thu hút những người có sở thích chơi game rồi. Ngoài ra, nó cũng hỗ trợ AMD Freesync Premium để tương thích tốt hơn với thiết bị chơi game.
Tivi 4K Xiaomi L85MA-MAXEA mang đến trải nghiệm điện ảnh trên màn hình lớn (Ảnh: Xiaomi).
Âm thanh 2 kênh công suất lớn hỗ trợ công nghệ vòm Dolby Atmos (Ảnh: Xiaomi).
Để bổ sung cho hình ảnh ấn tượng, Xiaomi đã trang bị cho L85MA-MAXEA hệ thống loa 2.0 kênh với tổng công suất 30W (mỗi loa 15W) mạnh mẽ. Hệ thống loa này được tăng cường bởi công nghệ Dolby Atmos, mang đến âm thanh ba chiều đắm chìm, thổi hồn vào phim ảnh, thể thao và các nội dung trò chơi. Tuy nhiên, soundbar vẫn sẽ mang lại giá trị gia tăng để có trải nghiệm âm thanh tốt nhất.
3. Phần cứng và hệ điều hành của Google tivi Xiaomi QLED 4K 85 inch L85MA-MAXEA
Tivi Xiaomi 85 inch L85MA-MAXEA hoạt động trên Google TV, cung cấp quyền truy cập vào hàng nghìn ứng dụng, trò chơi và dịch vụ phát trực tuyến. Google Assistant được tích hợp sẵn, cho phép sử dụng lệnh thoại rảnh tay để điều khiển tivi, điều chỉnh âm lượng hoặc tìm kiếm nội dung. Ngoài ra, nếu có Xiaomi Watch 2, bạn thậm chí có thể điều khiển tivi trực tiếp từ cổ tay, tăng thêm sự tiện lợi.
Hệ điều hành Google TV với nhiều tiện ích, tiện dụng (Ảnh: Xiaomi).
4. Tạm kết
Google tivi Xiaomi QLED 4K 85 inch L85MA-MAXEA chắc chắn là một lựa chọn rất đáng cân nhắc giai đoạn cuối năm 2024 này. Với sự kết hợp giữa màn hình QLED 4K 85 inch cùng nhiều tính năng tiên tiến, hỗ trợ Dolby Vision lẫn Dolby Atmos cùng tần số quét cao ngất, tivi 85 inch này hứa hẹn mang đến trải nghiệm giải trí vô song. Cho dù bạn là người đam mê phim ảnh, chơi game, hay chỉ đơn giản là thích chất lượng hình ảnh vượt trội, chiếc tivi Xiaomi 4K này đều sẽ đáp ứng được bạn.
Tin tức về Tivi
Tivi Sony K-50S30 - Trải nghiệm thỏa mãn, giá không thể tốt hơn
Google tivi Sony 4K 50 inch K-50S30 là lựa chọn thỏa đáng ở phân khúc giá rẻ, với khả năng hiển thị màu sống động cùng giao diện Google TV, thiết kế cũng rất đẹp, đây sẽ là lựa chọn đáng cân nhắc hàng đầu cho nhu cầu sử dụng cơ bản.