So sánh TCL 65P8K và Samsung QA65Q8FA: Tivi QLED nào đáng để chúng ta “chọn mặt gửi vàng”?
Chuyển tới nội dung chính trong bài [Xem]
1. So sánh công nghệ hiển thị và trải nghiệm hình ảnh
  • Samsung QA65Q8FA sử dụng tấm nền VA, đèn nền Dual LED. Ưu điểm là độ sáng cao hơn.
Chất lượng hiển thị của Samsung 65Q8FA nổi bật hơn nhờ độ sáng cao (Ảnh: Samsung).
Cả hai mẫu tivi 65 inch này đều có độ phân giải 4K với hiệu suất nâng cấp hình ảnh rất tốt. Về màu sắc, cả hai tivi khá tương đương nhau vì cùng sử dụng lớp phủ Quantum Dot nhưng độ sáng gần 600 nits giúp 65Q8FA thể hiện màu sống động và tươi sáng hơn. Ngược lại, 65P8K có độ sáng cao nhất chỉ khoảng 350 nits, dù độ phủ màu rộng nhưng tổng thể vẫn kém tươi hơn so với đối thủ.
Bù lại, tivi TCL nổi bật hơn ở tần số quét gốc 144Hz, có thể boost lên đến 240Hz ở độ phân giải 1080p và hỗ trợ đầy đủ tính năng chơi game hiện đại nhất. Tivi Samsung thì lại khá kém ở khoản này, tần số quét của nó chỉ được 60Hz, không có VRR, cho nên không so sánh được về hiệu suất game.
Tuy nhiên 65P8K lại có hiệu suất game mạnh mẽ hơn (Ảnh: TCL).
2. Thiết kế và cổng kết nối
Tiêu chuẩn cổng và kết nối của 65P8K phong phú hơn (Ảnh: Websosanh).
Về cổng kết nối, TCL 65P8K được trang bị 1 cổng USB 3.0, cổng Ethernet, 2 cổng HDMI 2.1 (cả hai đều hỗ trợ 4K@144Hz nhưng 1 cổng lại hỗ trợ eARC), 2 cổng HDMI 2.0 (4K@60Hz), cổng ăng-ten, cổng Optical. Còn tivi Samsung thì có 2 cổng USB 2.0, cổng Optical, 3 cổng HDMI 2.1 (4K@60Hz), cổng Ethernet, cổng ăng-ten. Số lượng cổng và tiêu chuẩn kết nối trên tivi TCL 65P8K về cơ bản là đều vượt trội hơn Samsung QA65Q8FA.
3. Loa tích hợp và công nghệ âm thanh
Tivi TCL 65P8K có hệ thống âm thanh 2.1 kênh với hai loa 10W và một loa subwoofer 15W, tổng công suất 35W, hỗ trợ Dolby Atmos, DTS Virtual:X và công nghệ Vertical AI Sound Field (tạo âm trường rộng hơn).
Chất lượng âm thanh của TCL 65P8K mạnh hơn (Ảnh: TCL).
Samsung 65Q8FA thì có hệ thống âm thanh cơ bản hơn với 2.0 kênh công suất 20W. Công nghệ hỗ trợ cũng chỉ có Dolby Digital và Dolby Digital Plus, dù cũng hỗ trợ Dolby Atmos nhưng tiền đề là ta phải kết nối tivi với thiết bị âm thanh có tiêu chuẩn này.
Trên lý thuyết và hiệu quả thực tế, chất lượng âm thanh của 65P8K đều vượt trội hơn 65Q8FA.
4. Nền tảng thông minh và hiệu suất vận hành
Tivi TCL 65P8K sử dụng hệ điều hành Google TV trên nền tảng Android 12, cung cấp nhiều ứng dụng và game từ Goolge Play Store, hỗ trợ cài đặt file APK từ các nguồn bên ngoài, tích hợp Google Assistant và Chromecast. Cội nguồn sức mạnh của tivi đến từ bộ xử lý AiPQ Pro được xây dựng trên nền tảng con chip MediaTek Pentonic 700 bốn nhân 139GHz, GPU Mali-G52, 3GB RAM DDR4 và 32GB bộ nhớ lưu trữ.
Hệ điều hành Google TV (Ảnh: TCL).
Hệ điều hành Tizen (Ảnh: Samsung).
Trong quá trình sử dụng thực tế, cả hai tivi QLED 65 inch này đều hoạt động nhanh chóng, nhưng tivi TCL cho thấy hiệu năng nhỉnh hơn. Việc mở và đóng ứng dụng, chuyển đổi đầu vào HDMI trên 65P8K nhanh hơn so với 65Q8FA. Tuy nhiên, có một điều cần lưu ý là Google TV thường có xu hướng chậm dần theo thời gian do các bản cập nhật.
5. Nên mua tivi TCL 65P8K hay Samsung 65Q8FA?
  • Tivi TCL 65P8K mạnh ở khía cạnh chơi game với tần số quét 144Hz và tính năng hỗ trợ đầy đủ, tuy nhiên khả năng hiển thị (cả khi xem phim và chơi game) lại không đạt được sự hấp dẫn như mong đợi vì độ sáng quá thấp. Bù lại cho chất lượng hiển thị yếu kém thì tivi có hệ thống âm thanh rất tốt, chất lượng đỉnh nhất phân khúc, giá bán tham khảo khoảng 11.990.000 đồng.
Tin tức về Tivi
Tivi Sony K-50S30 - Trải nghiệm thỏa mãn, giá không thể tốt hơn
Google tivi Sony 4K 50 inch K-50S30 là lựa chọn thỏa đáng ở phân khúc giá rẻ, với khả năng hiển thị màu sống động cùng giao diện Google TV, thiết kế cũng rất đẹp, đây sẽ là lựa chọn đáng cân nhắc hàng đầu cho nhu cầu sử dụng cơ bản.